Top 1 ✅ Câu 2 cho 30g hỗn hợp gồm Cu và Zn tác dụng hết với 200g dung dịch HCl thu được 5600ml khí đktc A tính khối lượng mỗi kim loại B tính thành phần % k nam 2022 được cập nhật mới nhất lúc 2021-12-20 11:30:50 cùng với các chủ đề liên quan khác Show
Câu 2 cho 30g hỗn hợp gồm Cu ѵà Zn tác dụng hết với 200g dung dịch HCl thu được 5600ml khí đktc A tính khối lượng mỗi kim loại B tính thành phần % kHỏi: Câu 2 cho 30g hỗn hợp gồm Cu ѵà Zn tác dụng hết với 200g dung dịch HCl thu được 5600ml khí đktc A tính khối lượng mỗi kim loại B tính thành phần % kCâu 2 cho 30g hỗn hợp gồm Cu ѵà Zn tác dụng hết với 200g dung dịch HCl thu được 5600ml khí đktcA tính khối lượng mỗi kim loạiB tính thành phần % khối lượng mỗi kim loại theo khối lượng C tính nồng độ % HCl Đáp: phuongthao:Đáp án: a, `-` `m_{Zn}=16,25\ (g).` `-` `m_{Cu}=13,75\ (g).` b, `-` `%m_{Zn}=54,17%` `-` `%m_{Cu}=45,83%` c, `C%_{HCl}=9,125%` Giải thích các bước giải: `-` `5600\ (ml)=5,6\ (l).` `\to n_{H_2}=\frac{5,6}{22,4}=0,25\ (mol).` a, Phương trình hóa học: `Zn + 2HCl \to ZnCl_2 + H_2\uparrow` `Cu + HCl \to` Không phản ứng. `-` Theo phương trình: `n_{Zn}=n_{H_2}=0,25\ (mol).` `\to m_{Zn}=0,25\times 65=16,25\ (g).` `\to m_{Cu}=30-16,25=13,75\ (g).` b, `-` `%m_{Zn}=\frac{16,25}{30}\times 100%=54,17%` `-` `%m_{Cu}=\frac{13,75}{30}\times 100%=45,83%` c, `-` Theo phương trình: `n_{HCl}=2n_{H_2}=0,5\ (mol).` `\to m_{HCl}=0,5\times 36,5=18,25\ (g).` `\to C%_{HCl}=\frac{18,25}{200}\times 100%=9,125%` \(\boxed{\text{LOVE TEAM}}\) phuongthao:Đáp án: a, `-` `m_{Zn}=16,25\ (g).` `-` `m_{Cu}=13,75\ (g).` b, `-` `%m_{Zn}=54,17%` `-` `%m_{Cu}=45,83%` c, `C%_{HCl}=9,125%` Giải thích các bước giải: `-` `5600\ (ml)=5,6\ (l).` `\to n_{H_2}=\frac{5,6}{22,4}=0,25\ (mol).` a, Phương trình hóa học: `Zn + 2HCl \to ZnCl_2 + H_2\uparrow` `Cu + HCl \to` Không phản ứng. `-` Theo phương trình: `n_{Zn}=n_{H_2}=0,25\ (mol).` `\to m_{Zn}=0,25\times 65=16,25\ (g).` `\to m_{Cu}=30-16,25=13,75\ (g).` b, `-` `%m_{Zn}=\frac{16,25}{30}\times 100%=54,17%` `-` `%m_{Cu}=\frac{13,75}{30}\times 100%=45,83%` c, `-` Theo phương trình: `n_{HCl}=2n_{H_2}=0,5\ (mol).` `\to m_{HCl}=0,5\times 36,5=18,25\ (g).` `\to C%_{HCl}=\frac{18,25}{200}\times 100%=9,125%` \(\boxed{\text{LOVE TEAM}}\) phuongthao:Đáp án: a, `-` `m_{Zn}=16,25\ (g).` `-` `m_{Cu}=13,75\ (g).` b, `-` `%m_{Zn}=54,17%` `-` `%m_{Cu}=45,83%` c, `C%_{HCl}=9,125%` Giải thích các bước giải: `-` `5600\ (ml)=5,6\ (l).` `\to n_{H_2}=\frac{5,6}{22,4}=0,25\ (mol).` a, Phương trình hóa học: `Zn + 2HCl \to ZnCl_2 + H_2\uparrow` `Cu + HCl \to` Không phản ứng. `-` Theo phương trình: `n_{Zn}=n_{H_2}=0,25\ (mol).` `\to m_{Zn}=0,25\times 65=16,25\ (g).` `\to m_{Cu}=30-16,25=13,75\ (g).` b, `-` `%m_{Zn}=\frac{16,25}{30}\times 100%=54,17%` `-` `%m_{Cu}=\frac{13,75}{30}\times 100%=45,83%` c, `-` Theo phương trình: `n_{HCl}=2n_{H_2}=0,5\ (mol).` `\to m_{HCl}=0,5\times 36,5=18,25\ (g).` `\to C%_{HCl}=\frac{18,25}{200}\times 100%=9,125%` \(\boxed{\text{LOVE TEAM}}\) Câu 2 cho 30g hỗn hợp gồm Cu ѵà Zn tác dụng hết với 200g dung dịch HCl thu được 5600ml khí đktc A tính khối lượng mỗi kim loại B tính thành phần % kXem thêm : ... Vừa rồi, làm-seo.vn đã gửi tới các bạn chi tiết về chủ đề Câu 2 cho 30g hỗn hợp gồm Cu và Zn tác dụng hết với 200g dung dịch HCl thu được 5600ml khí đktc A tính khối lượng mỗi kim loại B tính thành phần % k nam 2022 ❤️️, hi vọng với thông tin hữu ích mà bài viết "Câu 2 cho 30g hỗn hợp gồm Cu và Zn tác dụng hết với 200g dung dịch HCl thu được 5600ml khí đktc A tính khối lượng mỗi kim loại B tính thành phần % k nam 2022" mang lại sẽ giúp các bạn trẻ quan tâm hơn về Câu 2 cho 30g hỗn hợp gồm Cu và Zn tác dụng hết với 200g dung dịch HCl thu được 5600ml khí đktc A tính khối lượng mỗi kim loại B tính thành phần % k nam 2022 [ ❤️️❤️️ ] hiện nay. Hãy cùng làm-seo.vn phát triển thêm nhiều bài viết hay về Câu 2 cho 30g hỗn hợp gồm Cu và Zn tác dụng hết với 200g dung dịch HCl thu được 5600ml khí đktc A tính khối lượng mỗi kim loại B tính thành phần % k nam 2022 bạn nhé. Đáp án + Giải thích các bước giải: Cu không tác dụng với ddHCl $n_{H_2}=\dfrac{5,6}{22,4}=0,25(mol)$ $PTHH:Zn+2HCl \to ZnCl_2+H_2$ $(mol) \ \ \ 0,25 \ \ \ \ \ \ 0,5 \ \ \ \ \ \ \ \ \ ← \ \ \ \ \ \ 0,25$ $m_{Zn}=0,25.65=16,25(g)$ $m_{Cu}=30-16,25=13,75(g)$ $\%m_{Zn}=\dfrac{16,25.100\%}{30}=54,2\%$ $\%m_{Cu}=100\%-54,2\%=45,8\%$ c) $m_{ctHCl}=0,5.36,5=18,25(g)$ $C\%_{HCl}=\dfrac{18,25}{200}.100\%=9,125\%$ Đáp án: a, `-` `m_{Zn}=16,25\ (g).` `-` `m_{Cu}=13,75\ (g).` b, `-` `%m_{Zn}=54,17%` `-` `%m_{Cu}=45,83%` c, `C%_{HCl}=9,125%` Giải thích các bước giải: `-` `5600\ (ml)=5,6\ (l).` `\to n_{H_2}=\frac{5,6}{22,4}=0,25\ (mol).` a, Phương trình hóa học: `Zn + 2HCl \to ZnCl_2 + H_2\uparrow` `Cu + HCl \to` Không phản ứng. `-` Theo phương trình: `n_{Zn}=n_{H_2}=0,25\ (mol).` `\to m_{Zn}=0,25\times 65=16,25\ (g).` `\to m_{Cu}=30-16,25=13,75\ (g).` b, `-` `%m_{Zn}=\frac{16,25}{30}\times 100%=54,17%` `-` `%m_{Cu}=\frac{13,75}{30}\times 100%=45,83%` c, `-` Theo phương trình: `n_{HCl}=2n_{H_2}=0,5\ (mol).` `\to m_{HCl}=0,5\times 36,5=18,25\ (g).` `\to C%_{HCl}=\frac{18,25}{200}\times 100%=9,125%` \(\boxed{\text{LOVE TEAM}}\)
A, Vì HCl không phản ứng với Cu Nên trong phản ứng chỉ có Zn tham gia: Zn + 2HCl→ ZnCl2 + H2 Theo pt: nZn = nH2=5,6:22,4=0,25 mol mZn= 65.0,25=16,25g mCu= 30 - mZn= 13,75g B, %Zn= 16,25:30.100%= 54,17% %Cu= 100% - %Zn= 45,83% C, Theo pt: nHCl=2nH2=0,5mol C%=0,5.36,5:200.100%=9,125%
a, Zn+2HCl->ZnCl2+H2 Cu không tác dụng HCl nH2=0,25 mol=nZn mZn=16,25g mCu=30-16,25=13,75g b, %mZn=54,2% =>%mCu=45,8% c, nHCl=2nH2=0,5 mol mHCl=18,25 g nên C%=9,125% Chất làm quỳ tím chuyển thành màu xanh là (Hóa học - Lớp 8) 2 trả lời Số oxi hóa của Cl trong NaClO là (Hóa học - Lớp 10) 3 trả lời Thể tích khí thoát ra (đktc) là (Hóa học - Lớp 10) 2 trả lời Tìm x (Hóa học - Lớp 6) 3 trả lời Đáp án: `a) m_(Zn) = 16,25\ g; m_(Cu) = 13,75\ g` `b) %Zn = 54,17%; %Cu = 45,83%` `c) C%_(HCl) = 9,125%` Giải thích các bước giải: `PTHH:\ Zn + 2HCl -> ZnCl_2 + H_2` `a)` `n_(Zn) = n_(H_2) = (5,6)/(22,4) = 0,25\ mol` `m_(Zn) = 65 * 0,25 = 16,25\ g` `m_(Cu) = 30 - 16,25 = 13,75\ g` `b)` `%Zn = (16,25)/(30) * 100% = 54,17%` `%Cu = 100% - 54,17% = 45,83%` `c)` `n_(HCl) = 2n_(H_2) = 0,5\ mol` `C%_(HCl) = (0,5 * 36,5)/(200) * 100% = 9,125%` $@Thanh$ `a,Zn+2HCl->ZnCL_2+H_2` `n_(H_2)= (5,6)/(22,4) = 0,25mol` `n_(Zn) = n_(H_2)=0,25mol` `->m_(Zn) = 0,25xx 65 = 16,25g` `->m_(Cu) = 30-16,25= 13,75g` `b, %m_(Zn) = (16,25)/30 xx 100% = 54,17%` `%m_(Cu) = 100% - 54,17% = 45,83%` `c, n_(HCl) = 2n_(H_2) = 0,25mol` `=>CM_(HCl) = (0,5 xx 36,5) /200 xx 100% = 9,125%`
Cho 30g hỗn hợp gồm Cu và Zn tác dụng hết với 200g dung dịch HCl thu được 5600ml khí (đktc). a, Tính khối lượng mỗi kim loại b, Tính thành phần phần trăm khối lượng mỗi kim loại theo khối lượng c, Tính nồng độ phần trăm HCl Các câu hỏi tương tự |